Sau khi ly hôn có được quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con không?

Câu hỏi:

          Hiện tại, tôi sinh sống tại Nha Trang Khánh Hòa. Sau khi tìm kiếm thông tin trên mạng về các Luật sư ở Nha Trang tôi biết được Công ty Luật TNHH Vũ Như Hảo và Cộng sự chuyên tư vấn về lĩnh vực hôn nhân và gia đình. Vậy nên, tôi muốn nhờ các Luật sư của Công ty tư vấn đối với vấn đề sau: Tôi và vợ tôi đã ly hôn cách đây 3 năm và con trai 5 tuổi do vợ nuôi dưỡng. Hiện tại vợ tôi đã lấy chồng nước ngoài (quốc tịch Canada) và xuất ngoại theo chồng còn con trai của tôi thì được giao lại cho bà ngoại nuôi dưỡng. Do đó, tôi muốn đến đón cháu về chăm sóc nhưng bà ngoại không cho và nói rằng đã có quyết định của Tòa án và tôi không được trực tiếp nuôi dưỡng cháu. Vậy, Tôi muốn giành lại quyền nuôi con có được không và thủ tục như thế nào? Xin cám ơn Luật sư.

 

Trả lời:

          Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty chúng tôi. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp Luật sư xin tư vấn cho bạn như sau:

          Căn cứ vào Điều 84 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con, cụ thể:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Căn cứ theo khoản 1, Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình thì bạn là người có quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con. Ngoài ra, căn cứ theo điểm b, khoản 2, Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình thì bạn có thể căn cứ vào việc vợ bạn là người trực tiếp nuôi con nhưng không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con vì vợ bạn đi định cư ở nước ngoài để con của bạn lại cho bà ngoại chăm sóc. Bạn cần làm đơn yêu cầu gửi đến Tòa án về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Sau khi xem xét đơn yêu cầu của bạn và các chứng cứ cũng như điều kiện của hai bên nếu Tòa án Quyết định về việc thay đổi bạn là người trực tiếp nuôi con thì khi đó bà ngoại của cháu sẽ không được phép ngăn cản.

Nếu bạn muốn được hỗ trợ về mặt pháp lý vui lòng liên hệ với chúng tôi qua các phương tiện sau:

Luật sư – Thạc sĩ: Vũ Như Hảo

www.LuatSuNhaTrang.vn

Skype: vu.nhu.hao

Yahoo Messenger: hao_vunhu@yahoo.com

E-mail: LawyerVuNhuHao@Gmail.com

Facebook:https://www.facebook.com/LuatsuNhaTrang

Cellphone: 0914 086292

Địa chỉ: 16 Mạc Đĩnh Chi, Phước Tiến, Nha Trang, Khánh Hòa

 

 

KẾT HÔN Ở NƯỚC NGOÀI, XIN LY HÔN Ở VIỆT NAM CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Câu hỏi: Xin chào Luật sư Vũ Như Hảo, tôi có một thắc mắc nhờ Luật sư giải đáp như sau: Tôi lấy chồng là người Canada vào năm 2010 và chúng tôi đã đăng ký kết hôn tại Canada vào thời gian đó. Hiện nay, tôi đã về Nha Trang sinh sống, chồng tôi […]

[Đọc thêm…]

SỐNG VỚI NHAU KHÔNG ĐĂNG KÝ KẾT HÔN, TÒA ÁN CÓ GIẢI QUYẾT LY HÔN?

Câu hỏi: (Câu hỏi được gửi tới từ e-mail: lmtnhatrang19…@gmail.com) Tôi đang trong quá trình ly hôn nên nhờ Văn phòng Luất sư Vũ Như Hảo & Cộng sự tư vấn giúp. Tôi xin trình bày: Tôi và chồng tôi sống với nhau như vợ chồng từ năm 1994 đến nay tại Nha Trang nhưng […]

[Đọc thêm…]

Khi ly hôn tại Tòa án bạn cần hiểu biết gì?

Khi nộp đơn xin ly hôn tại Tòa án, chắc hẳn mỗi người đã suy nghĩ thấu đáo để đi đến quyết định ly hôn. Trong phạm vi tư vấn pháp luật, chúng tôi không bàn đến yếu tố tâm lý, tình cảm. Chúng tôi – những Luật sư có kiến thức và kinh nghiệm […]

[Đọc thêm…]

THỦ TỤC THUẬN TÌNH LY HÔN

Theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2014, trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm […]

[Đọc thêm…]

THỎA THUẬN CHẾ ĐỘ TÀI SẢN VỢ CHỒNG VÔ HIỆU

Câu hỏi: Kính chào Luật sư. Tôi và chồng cũ đã ly hôn từ năm 2014. Theo quyết định ly hôn, tôi được quyền nuôi con và chồng cũ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Cuối năm 2015, anh ấy đã kết hôn với người khác và chuyển toàn bộ tài sản cho […]

[Đọc thêm…]

THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON SAU LY HÔN

Câu hỏi: Xin chào Luật sư. Vợ chồng tôi ly hôn đã được hai năm. Theo phán quyết của Tòa án tôi nuôi đứa con trai út, còn chồng cũ nuôi bé gái đầu. Nay, bé gái muốn được về sống cùng với tôi và em trai của bé. Tôi cũng mong muốn như vậy […]

[Đọc thêm…]

THẨM QUYỀN GIẢI QUYẾT LY HÔN CÓ YẾU TỐ NƯỚC NGOÀI

Hôn nhân có yếu tố nước ngoài là quan hệ hôn nhân khi có ít nhất một bên là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, các bên là công dân Việt Nam nhưng căn cứ để xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ đó theo pháp luật nước ngoài, […]

[Đọc thêm…]

Thông tư liên tịch hướng dẫn luật Hôn nhân gia đình 2014

Tòa án Nhân dân tối cao, VKS Nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp vừa ban hành Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014. Thông tư liên tịch sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 01/3/2016.

[Đọc thêm…]

CHIA TÀI SẢN KHI LY HÔN NHƯ THẾ NÀO NẾU VỢ Ở NHÀ NỘI TRỢ?

Câu hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn đã được 5 năm. Trong thời gian này, chỉ có chồng tôi đi làm việc bên ngoài còn tôi thì ở nhà nội trợ và chăm sóc con. Kinh tế gia đình đều phụ thuộc vào anh ấy. Nay tôi muốn ly hôn nhưng anh ta có nói […]

[Đọc thêm…]

ÔNG BÀ CÓ QUYỀN CHO CHÁU LÀM CON NUÔI KHÔNG?

Câu hỏi: Thưa Luật sư, gần nhà tôi có một cặp vợ chồng sinh con ra thì hai người lần lượt qua đời vì bệnh tật. Họ hàng nhà nội cũng không còn ai. Cháu bé hiện đã được 2 tuổi và được ông bà ngoại chăm sóc, nuôi dưỡng. Nhưng vì điều kiện gia […]

[Đọc thêm…]

TRÁCH NHIỆM CẤP DƯỠNG CHO CON SINH SẢN BẰNG PHƯƠNG PHÁP THỤ TINH NHÂN TẠO

Câu hỏi: Chào Luật sư, hiện nay tôi đang gặp phải một vấn đề phức tạp cần được luật sư tư vấn giúp. Vợ chồng tôi kết hôn đã nhiều năm nhưng không thể có con. Sau đó, chúng tôi quyết định sẽ sinh con bằng phương pháp thụ tinh nhân tạo.  Đến nay, cháu […]

[Đọc thêm…]

NGHĨA VỤ TRẢ NỢ KHI LY HÔN

Câu hỏi: Xin chào Luật sư. Cháu và chồng chuẩn bị làm thủ tục để ra tòa ly hôn. Trong thời gian là vợ chồng, cháu và chồng có vay một khoản tiền để làm ăn, trên hợp đồng cả hai cùng đứng tên. Số nợ đó đến nay đã trả được một nửa. Vậy […]

[Đọc thêm…]

AI CÓ QUYỀN NUÔI CON KHI KHÔNG ĐĂNG KÝ KẾT HÔN?

Câu hỏi: Hai năm về trước tôi và bạn trai có chung sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Về sau do tính tình không hợp nên chúng tôi quyết định chia tay khi con gái được 10 tháng tuổi. Anh ấy đã đem con về nhà riêng của anh ta để nuôi […]

[Đọc thêm…]

Thủ tục ly hôn đơn phương

Hỏi: Xin luật sư cho cháu hỏi… Cháu và chồng yêu và quen nhau là do gia đình tác động. Trong thời gian yêu cảm thấy rất mệt mỏi nhưng không thể chia tay vì mỗi lần chia tay đều bị dọa giết chết và gây áp lực. Lấy nhau tuy là “tự nguyện” nhưng […]

[Đọc thêm…]